Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội

Tư vấn Bị tai nạn giao thông có được hưởng chế độ BHXH?

Khi bị tai nạn giao thông có được hưởng bảo hiểm xã hội không? Bị tai nạn giao thông trên đường đi làm về có được coi là tai nạn lao động không? Bị tai nạn giao thông suy giảm 14% khả năng lao động thì được hưởng những chế độ nào? Công ty TNHH Luật Quốc Huy xin đưa ra câu trả lời những thắc mắc của bạn đọc về trường hợp người lao động bị tai nạn giao thông trên đường đi làm:

Câu hỏi của bạn đọc

Chào Luật sư, mong được Luật sư giúp đỡ trường hợp của tôi như sau: Tôi làm việc và sinh sống ở Hà Nội tại một công ty thiết kế, tôi có tham gia bảo hiểm xã hội liên tục được 5 năm. Trên đường từ nơi làm việc về nhà tôi bị tai nạn giao thông và bị trấn thương ở khớp gối và khuỷu tay. Tôi điều trị tại bệnh viện hơn 3 tháng và được xác định suy giảm 14% khả năng lao động .

Luật sư giải đáp giúp tôi sẽ được hưởng những chế độ gì và cần làm những thủ tục gì để đảm bảo cho quyền và nghĩa vụ của tôi. Mong Luật sư giúp đỡ.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội không?
Bị tai nạn giao thông có được hưởng Bảo hiểm xã hội không?

Luật sư trả lời về các chế độ được hưởng khi bị tai nạn giao thông 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi về trườn hợp bị tai nạn giao thông trên đường đi làm về được hưởng chế độ BHXH như thế nào chúng tôi xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014;

Điều kiện được hưởng chế độ tai nạn lao động được quy định chi tiết tại Điều 43 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

 “Điều 43. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động
Người lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc;
b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động;
c) Trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.
2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này.”

Theo quy định trên, điều kiện để được hưởng chế độ tai nạn lao động có hai điều kiện sau:

  1. Người lao động bị tai nạn thuộc một trong 3 trường hợp quy định tại khoản 1, theo thông tin bạn trình bày thì bạn bị tai nạn lao động trên tuyến đường đi làm về nơi ở, tuy nhiên điều luật quy định rõ điều kiện thời gian bị tai nạn lao động và tuyến đường hợp lý.
  2. Bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên, bạn bị suy giảm 14% khả năng lao động, đã đủ điều kiện được quy định.

Qua phân tích hai điều kiện trên, bạn sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội cho chế độ tai nạn lao động.

Quyền lợi được hưởng khi bị tai nạn giao thông trên đường đi làm về

Bạn thuộc trường hợp đủ điều kiện được hưởng chế độ tai nạn lao động, dưới đây

– Người lao động được xác định là bị tai nạn lao động sẽ được thực hiện giám định hoặc giám định lại thương tật và mức suy giảm khả năng lao động, bệnh nghề nghiệp.

– Người lao động được hưởng trợ cấp một lần, (suy giảm khả năng lao động từ 5-30%)

Mời bạn đọc xem thêm:

Mức trợ cấp một lần khi lao động bị tai nạn giao thông trên đường đi làm về

Hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp suy giảm khả năng lao động khi đóng BHXH
Hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp suy giảm khả năng lao động khi đóng BHXH

Mức trợ cấp một lần được quy định tại Điều 46 , Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

 “Điều 46. Trợ cấp một lần
1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.
2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:
a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 05 lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;
b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.”

Bạn suy giảm 14% khả năng lao động vậy mức trợ cấp một lần của bạn là 5 lần mức lương cơ sở cộng với 9×0,5=4,5 lần mức lương cơ sở, tức là bạn được hưởng 9,5 lần mức lương cơ sở.

Thời điểm hiện tại, mức lương cơ sở được quy định áp dụng là 1.390.000 đồng, vậy số tiền trợ cấp một lần bạn nhận được: 1.390.000 x 9,5= 13.205.000 đồng.

Ngoài khoản trợ cấp một lần mà bạn nhận được như trên, bạn còn nhận được một khoản trợ cấp dựa trên số năm đóng Bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 48 Luật an toàn vệ sinh lao động năm 2015:

“Điều 48. Trợ cấp một lần
1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% thì được hưởng trợ cấp một lần.
2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau:
a) Suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng năm lần mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 lần mức lương cơ sở;
b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, còn được hưởng thêm khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, từ một năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng vào quỹ được tính thêm 0,3 tháng tiền lương đóng vào quỹ của tháng liền kề trước tháng bị tai nạn lao động hoặc được xác định mắc bệnh nghề nghiệp; trường hợp bị tai nạn lao động ngay trong tháng đầu tham gia đóng vào quỹ hoặc có thời gian tham gia gián đoạn sau đó trở lại làm việc thì tiền lương làm căn cứ tính khoản trợ cấp này là tiền lương của chính tháng đó“.

Theo quy định trên mức hưởng trợ cấp tai nạn lao động dựa trên số năm đóng BHXH như sau:

Mức hưởng trợ cấp = (0,5 + (số năm đóng bảo hiểm xã hội – 1) x 0,3) tháng tiền lương đóng bảo hiểm trước khi nghỉ việc điều trị tai nạn lao động. = 1,6 tháng tiền lương đóng BHXH trước khi bạn bị tai nạn lao động.

Trên đây là quan điểm tư vấn và một số nội dung hướng dẫn của chúng tôi về câu hỏi bị tai nạn giao thông có được hưởng BHXH của bạn. Nếu bạn còn bất cứ vướng mắc hay nội dung chưa rõ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ pháp lý liên quan.

Chúng tôi hi vọng sẽ nhận được các ý kiến phản hồi, đóng góp của bạn nhiều hơn nữa để chúng tôi được tiếp thu, ghi nhận và ngày càng hoàn thiện hơn.

Xin chân thành cảm ơn sự quan tâm, tin tưởng của quý khách hàng!

Trân trọng./.

Tư vấn Bị tai nạn giao thông có được hưởng chế độ BHXH?
5 (100%) 3 votes

Đội ngũ luật sư của chúng tôi luôn trực 24/7 để giải đáp mọi vấn đề liên quan đến pháp luật của bạn. Gặp trực tiếp luật sư tư vấn gọi 1900 6590. Trân trọng cảm ơn!

Chuyên viên tư vấn: Lê Thị Thanh Thanh

Tư vấn Bị tai nạn giao thông có được hưởng chế độ BHXH?
5 (100%) 3 votes

Bạn có thể tham khảo các bài viết khác:

Tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội Đóng góp ý kiến

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

 Top
1900 6590