Tin tức nổi bật

Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân hết hạn 15 năm ở đâu?

Thủ tục làm lại chứng minh thư nhân dân/ thẻ căn cước công dân khi bị mất, hết hạn, khi thay đổi thông tin cá nhân như thế nào? Trong trường hợp nào thì phải làm thủ tục đổi chứng minh nhân dân hết hạn? Làm lại chứng minh nhân dân, thay đổi nơi cư trú thì làm lại chứng minh thư nhân dân ở đâu? Thủ tục cấp lại thẻ căn cước công dân? 

Thủ tục làm lại chứng minh thư nhân dân khi bị mất, hết hạn
Thủ tục làm lại chứng minh thư nhân dân khi bị mất, hết hạn

Câu hỏi của bạn về thủ tục làm lại chứng minh thư nhân dân (CMND)

Chào Luật sư, tôi là H, sinh năm 197x, chứng minh thư nhân dân của tôi được cấp năm 2003, khi làm các thủ tục hành chính, cán bộ của các cơ quan không nhận chứng minh thư nhân dân của tôi vì lý do chứng minh thư nhân dân của tôi đã hết hạn.

Luật sư cho tôi hỏi thời hạn của chứng minh thư nhân dân được quy định ở đâu và bao nhiêu năm thì hết hạn, tôi có hộ khẩu thường trú tại Ninh Bình, nhưng hiện tại đang làm việc và sinh sống tại Hà Nội, đã làm sổ tạm trú tại Hà Nội.

Vậy tôi có thể đăng ký chứng minh thư nhân dân tại Hà Nội được không, thủ tục đăng ký như thế nào, mong Luật sư giải đáp giúp.

Luật sư trả lời về thủ tục làm lại chứng minh thư

Chào bạn, Luật Quốc Huy cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về thủ tục làm lại chứng minh thư cho chúng tôi, với câu hỏi cũng như thắc mắc của bạn chúng tôi xin đưa ra câu trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý

– Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 3/2/1999 của Chính phủ về Chứng minh nhân dân;

– Thông tư số 04/1999/TT-BCA(C13) của Bộ Công an ngày 29/4/1999 hướng dẫn một số quy định của Nghị định số 05/1999/NĐ-CP;

Nội dung tư vấn về thủ tục làm lại chứng minh thư

Thời hạn của chứng minh thư nhân dân

Căn cứ quy định tại Điều 2, Nghị định số 05/1999/NĐ-CP quy định về thời hạn của chứng minh thư nhân dân:

Điều 2. Chứng minh nhân dân hình chữ nhật dài 85,6 mm rộng 53,98 mm, hai mặt chứng minh nhân dân in hoa văn màu xanh trắng nhạt. Có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì thời hạn sử dụng chứng minh thư nhân dân là 15 năm kể từ ngày cấp, theo thông tin bạn trình bày thì chứng minh thư nhân dân của bạn được cấp từ năm 2003 như vậy đến năm 2019, chứng minh thư nhân dân của bạn đã hết hạn.

Việc cán bộ hành chính yêu cầu bạn làm thủ tục đổi chứng minh nhân dân đã hết hạn là đúng quy định của pháp luật.

Thủ tục đổi chứng minh nhân dân hết hạn 15 năm
Thủ tục đổi Chứng minh nhân dân hết hạn 15 năm

Thủ tục đổi, cấp lại chứng minh thư nhân dân

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP quy định về các trường hợp đổi, cấp lại chứng minh nhân dân như sau:

Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân
1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :
a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

Như vậy, theo quy định trên khi Chứng minh thư nhân dân hết thời hạn sử dụng thì công dân cần làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân.

Thủ tục đổi chứng minh thư nhân dân hết hạn như sau:

Nơi làm thủ tục đổi chứng minh thư nhân dân được quy định tại Điểm 5, Mục II Thông tư số 04/1999/TT-BCA(C13):

  1. Nơi làm thủ tục cấp CMND
    a- Công dân thuộc diện được cấp CMND hiện đăng ký hộ khẩu thường trú thuộc địa phương nào do công an cấp huyện nơi đó làm thủ tục cấp CMND.

Theo quy định trên, cơ quan tiến hành thủ tục đổi, cấp lại hay làm mới chứng minh thư nhân dân là công an huyện nơi công dân đăng ký hộ khẩu thường trú.

Bạn có hộ khẩu thường trú tại tỉnh Ninh Bình thì bạn cần về địa phương mình để đăng ký đổi chứng minh thư nhân dân. Trong trường hợp bạn đã làm thủ tục chuyển hộ khẩu và có hộ khẩu thường trú hiện tại Hà Nội thì bạn có thể đến cơ quan công an quận/huyện nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú hiện tại.

Xem thêm: 

Một số giấy tờ cần chuẩn bị khi làm thủ tục đổi chứng minh thư nhân dân

– Đơn trình bầy lý do đổi CMND có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai;

– Xuất trình hộ khẩu thường trú. Ở những địa phương chưa cấp hai loại sổ hộ khẩu trên Công an nơi làm thủ tục cấp CMND căn cứ vào sổ đăng ký hộ khẩu, chứng nhận đăng ký hộ khẩu thường trú của Công an xã, phường, thị trấn;

– Kê khai tờ khai cấp chứng minh nhân dân theo mẫu;

– Nộp lệ phí;

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư về thủ tục làm lại chứng minh thư nhân dân của bạn, nếu bạn còn bất cứ câu hỏi hay vướng mắc xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Tổng đài Tư vấn pháp luật miễn phí để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ pháp lý liên quan.

Trân trọng cảm ơn!

Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân hết hạn 15 năm ở đâu?
5 (100%) 3 votes

Đội ngũ luật sư của chúng tôi luôn trực 24/7 để giải đáp mọi vấn đề liên quan đến pháp luật của bạn. Gặp trực tiếp luật sư tư vấn gọi 1900 6590. Trân trọng cảm ơn!

Chuyên viên tư vấn: Lê Thị Thanh Thanh

Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân hết hạn 15 năm ở đâu?
5 (100%) 3 votes

Bạn có thể tham khảo các bài viết khác:

Tin tức nổi bật Đóng góp ý kiến

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

 Top
1900 6590